• D-ONE SÀI GÒNGiá bán dự kiến: Shophouse có giá từ 4 tỷ  & Căn hộ studio có giá từ 1.3 tỷ. Liên hệ: 0909 47 12 39
  • MEGACITY KONTUMMở bán vào tháng 07/2019. LH: 0901.303.202
THỊ TRƯỜNG BẤT ĐỘNG SẢN
Bất động sản Bình Phước tăng trưởng nhờ nguồn vốn FDI
Nguồn vốn FDI đầu tư vào Bình Phước đã tăng 60% trong 4 tháng đầu năm 2020,...
Bà Rịa - Vũng Tàu dự kiến xây dựng khu đô thị Hồ Tràm
Chủ tịch UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu vừa có cuộc họp liên quan đến báo...
Chủ đầu tư hai cao ốc
Mỗi chủ đầu tư bị xử phạt hành chính là 40 triệu đồng. Đồng thời, UBND quận...
Những đặc điểm nổi bật của dự án khu đô thị Dương Nội
Hiện nay, hầu hết các dự án bất động sản hiện nay đều có liên kết với các...

Một số vấn đề liên quan đến nộp thuế và phí khi chuyển nhượng bất động sản

Lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân… là những loại thuế, phí bắt buộc bạn phải nộp khi mua bán hay chuyển nhượng bất động sản. Tuy nhiên, có trường hợp, bạn phải nộp nhiều tiền hơn so với qui định do cơ quan thuế tính toán không chính xác khi áp dụng sai đơn giá loại đất. Hay có trường hợp, bạn đã nộp đầy đủ thuế khi mua bán nhà đất hay chuyển nhượng bất động sản nhưng một thời gian sau, cơ quan thuế lại thông báo bạn phải nộp bổ sung và cho rằng bạn có dấu hiệu trốn thuế. Vậy trong những trường hợp như thế này, bạn phải làm thế nào?

IMUABANBDS t
óm tắt lại một số nội dung như sau:
 

Được hoàn lại tiền khi phải nộp thuế cao hơn mức thực tế

 
Với trường hợp phải đóng thuế cao hơn so với mức thực tế mà cơ quan thuế yêu cầu, cơ quan thuế không thể yêu cầu người dân đóng theo thông báo thuế mới rồi mới hoàn trả lại khoản thuế đã đóng sai. Mà lúc này, cơ quan thuế phải tiến hành ngay các thủ tục cần thiết để hoàn trả số tiền chênh lệch.
Bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi cơ quan thuế nếu cơ quan thuế thông báo và thu thuế sai.
 
Trong trường hợp bạn đã nộp đủ tiền thuế nhưng số tiền thuế phải nộp thấp hơn số tiền mà cơ quan thuế thông báo, cơ quan thuế buộc phải hoàn trả lại số tiền thu sai, cộng thêm tiền lãi tính trên số tiền đã nộp thừa trong thời hạn 15 ngày, tính từ thời điểm giải quyết khiếu nại.

Theo Luật sư Trần Xoa – thuộc đoàn luật sư TP HCM cho hay: “Trường hợp nộp dư thuế, cơ quan thuế căn cứ vào quyết định giải quyết khiếu nại để đưa ra quyết định hoàn thuế, không yêu cầu người nộp thuế phải lập hồ sơ đề nghị hoàn thuế hay nộp thuế lần nữa theo thông báo mới rồi mới cho hoàn trả số thuế cũ”.
 
Hồ sơ hoàn trả các loại thuế, phí khác gồm có: Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu ngân sách nhà nước theo mẫu số 01/ĐNHT đã ban hành kèm theo với Thông tư 156/2013 của Bộ Tài chính và các tài liệu liên quan kèm theo (nếu có).

 
Tinh thue - imuabanbds
Hình minh họa: Nộp thiếu thuế chưa hẳn là hành vi trốn thuế

Nộp thuế thiếu có bị cho là tội trốn thuế không?

 
Hành vi kê khai giá chuyển nhượng thấp hơn so với giá quy định ghi trong Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn trên đất vẫn có thể không được xem là hành vi trốn thuế và không được cấu thành tội trốn thuế.
 
Bởi theo Điều 161 Bộ luật Hình sự năm 1999 được sửa đổi, bổ sung năm 2009 đã quy định: “Người trốn thuế từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng hay dưới một trăm triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính cho hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội trốn thuế hoặc về một trong các tội đã được quy định tại các Điều 153 - 160, Điều 164, từ Điều 193 - 196, Điều 230, Điều 232-233, Điều 236 và Điều 238 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà vẫn còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một đến năm lần số tiền đã trốn thuế hoặc bị phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm”.
 
Ngoài ra, theo hướng dẫn tại Thông tư số 10/2013/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC-BTC ngày 26/6/2013, người phạm tội trốn thuế là người thực hiện một trong các hành vi đã được quy định theo Điều 108 của Luật quản lý thuế, đồng thời có các dấu hiệu được quy đinh tại Điều 161 của Bộ luật hình sự. Tuy nhiên, đối với hành vi kê khai giá chuyển nhượng bất động sản thấp hơn giá quy định lại không được nêu ra trong Điều 108 của Luật quản lý thuế.
 
Cơ quan quản lý thuế nơi có bất động sản sẽ là đơn vị xác định số thuế phải nộp theo nguyên tắc tôn trọng thỏa thuận mua bán dân sự của người dân, nhưng mức giá mua bán nh
à đất không được thấp hơn mức giá do Nhà nước quy định.
 
Thông thường, trong trường hợp này, Chi cục thuế nơi có bất động sản sẽ thông báo cho người đóng thuế biết về sự nhầm lẫn, thiếu sót đó, đồng thời, yêu cầu nộp bổ sung số thuế còn thiếu.

 

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
  • Hotline : 0935 373 376
    SKYPE
  • Hotline : 0905 232 050
    SKYPE
TRA CỨU TUỔI XÂY NHÀ
Báo lỗi
Nhận thông báo lỗi
GỬI THÀNH CÔNG

Cảm ơn bạn đã gửi phản hồi đến chúng tôi!

Mua bán nhà đất