• D-ONE SÀI GÒNGiá bán dự kiến: Shophouse có giá từ 4 tỷ  & Căn hộ studio có giá từ 1.3 tỷ. Liên hệ: 0909 47 12 39
  • MEGACITY KONTUMMở bán vào tháng 07/2019. LH: 0901.303.202
THỊ TRƯỜNG BẤT ĐỘNG SẢN
Sửa đổi quy định cấm phân lô, bán nền ở vùng ngoại thành Hà Nội, Hồ Chí Minh
Dự thảo mới sẽ cho phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất dưới hình thức là...
Phân khúc bất động sản nào vẫn ế ẩm dù thị trường phục hồi?
Theo Bộ Y tế, Việt Nam đang bước vào giai đoạn “bình thường mới”, vừa phục...
Căn hộ Bình An Tower Bình Dương - Chủ đầu tư Bình An Land
Dự án căn hộ Bình An Tower: Chủ đầu tư Bình An Land, Vị trí 446 Ql1k Dĩ An,...
Bất động sản Bình Phước tăng trưởng nhờ nguồn vốn FDI
Nguồn vốn FDI đầu tư vào Bình Phước đã tăng 60% trong 4 tháng đầu năm 2020,...

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất năm 2020: số tiền phải nộp là bao nhiêu?

Quy định về số tiền phải nộp khi chuyển đổi mục đích sử dụng tương đối phức tạp, dự kiến phí chuyển đổi này sẽ tăng cao từ năm 2020 so với giai đoạn 2015-2019
 
Điều 52 Luật Đất đai 2013 quy định, UBND cấp huyện quyết định cho phép hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất nếu thửa đất xin chuyển mục đích sử dụng thuộc khu vực có thể được chuyển mục đích sử dụng đất trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được phê duyệt. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm được công bố công khai.
 
Như vậy, để chuyển đổi mục đích sử dụng, người dân phải được sự đồng ý của UBND cấp huyện nơi có đất

 
Chuyển đổi mục đích sử dụng đất
 

Chuyển đổi đất trồng cây lâu năm, đất nông nghiệp sang đất ở

 
Theo Điều 59 Luật Đất đai năm 2013, Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây: Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân. Trường hợp cho hộ gia đình, cá nhân thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trước khi quyết định.
 
Vì vậy, người dân phải làm đơn xin phép gởi đến UBND để được hướng dẫn chuyển đổi mục đích sử dụng đất
 
Theo khoản 1 Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT, người sử dụng đất cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ gồm: Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Sổ đỏ).


Hồ sơ nộp hồ sơ tại Phòng Tài nguyên và Môi trường. Phòng Tài nguyên và Môi trường tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ.
 
Trường hợp hồ sơ chưa đáp ứng đầy đủ các giấy tờ liên quan, chưa hợp lệ thì trong thời gian không quá 3 ngày làm việc, cơ quan chức năng phải thông báo đến người nộp hồ sơ để bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ. Sau đó cơ quan chức năng sẽ thẩm định.

     >>> Tìm hiểu thêm: Đất nông nghiệp là gì? Có được phép xây nhà, cấp sổ và buôn bán đất nông nghiệp không?

 
 
Nếu được chấp thuận, Phòng Tài nguyên và Môi trường sẽ ra quyết định phép chuyển mục đích sử dụng đất cho cá nhân, hộ gia đình, có yêu cầu.
 
Theo Khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP thời gian giải quyết là không quá 15 ngày.
 
Về mức thu tiền sử dụng đất, theo Điểm b Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định, chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
 
Như vậy, số tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển đất nông nghiệp sang đất ở được tính theo công thức sau:
 
Tiền sử dụng đất phải nộp = (Tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở - Tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp)
 
Như vậy, tiền sử dụng đất người dân phải nộp sẽ phụ thuộc vào tiền sử dụng đất theo giá đất ở và giá đất nông nghiệp tại nơi có đất và tuỳ thuộc vào từng thời điểm. Người dân có thể liên hệ với Phòng Tài nguyên & Môi trường huyện để biết cụ thể về những quy định này.

 

     >>> Tìm hiểu thêm:  Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất và mọi thông tin cần biết về thủ tục này

 

Phí chuyển từ đất vườn sang đất ở

 

Theo Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP để chuyển từ đất vườn sang đất ở, hộ gia đình, cá nhân phải thực hiện theo các bước sau:

 

Đầu tiên, chuẩn bị bộ hồ sơ bao gồm: Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; sổ hộ khẩu; thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân.
 

 

Khi hồ sơ đã đầy đủ, nộp hồ sơ tại Phòng Tài nguyên và Môi trường. Sau đó, Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ. Xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất. Hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính.

 

Phòng Tài nguyên và Môi trường trình UBND cấp huyện quyết định cho phép hoặc không cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

 

Theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP, thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với:

 

- Trường hợp chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở.

     >>> Tìm hiểu thêm: Đất vườn cũng là một loại đất phi nông nghiệp. Hãy cùng tham khảo xem đất phi nông nghiệp là gì và các thông tin liên quan

 

- Chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 1/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở.

 

Trường hợp chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

 

Như vậy, số tiền cụ thể phải đóng khi chuyển mục đích sử dụng đất sẽ phụ thuộc vào loại đất và giá đất hiện tại ở địa phương. Khi nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất người dân sẽ được cán bộ tiếp nhận hồ sơ trả lời chính xác về số tiền cần phải đóng.

Xem thêm


HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
  • Hotline : 0935 373 376
    SKYPE
  • Hotline : 0905 232 050
    SKYPE
TRA CỨU TUỔI XÂY NHÀ
Báo lỗi
Nhận thông báo lỗi
GỬI THÀNH CÔNG

Cảm ơn bạn đã gửi phản hồi đến chúng tôi!

Mua bán nhà đất